
SHERIA YA MADHARA: MAELEZO NA UFAFANUZI 

Na Wakili Laurencia F. Mayila. 

Madhara ni matokeo hasi yanayompata mtu au kitu au mali kutokana na kitendo kilichofanywa 

na mtu mwingine au kilichotokea kutokana na mtu Fulani kushindwa kutimiza wajibu na 

kutokana na madhara hayo mtu aliyepata madhara anastahili kupata fidia. 

Ili kupata fidia kutokana na madhara tajwa hapo juu, inampasa mtu aliyepata madhara hayo 

kufungua shauri la madai katika mahakama yenye mamlaka ili mahakama iweze kupima 

madhara yaliyotokea na kuamuru mtu aliyepata madhara kulipwa fidia au kutolipwa au kulipwa 

kiasi kidogo au zaidi ya kile alichoomba kufidiwa. 

Ili kufanikiwa katika shauri la kudai fidia kutokana na madhara yaliyosababishwa na mtu 

mwingine au mtu mwingine kushindwa kutimiza wajibu wake mambo yafuatayo inabidi 

yathibitishwe mbele ya mahakama. 

i. Kuwe na wajibu wa kujali au wajibu wa kisheria upande wa mdaiwa fidia 

ii. Wajibu huo uwe umevunjwa na mdaiwa fidia 

iii. Uvunjwaji wa wajibu huo usiwe umechangiwa na anayedai fidia 

iv. Na, kuwe na madhara yanayotokana na uvunjwaji wa wajibu upande wa mdai fidia. 

Mojawapo ya sheria zinazosimamia madhara inatoka katika Sura ya 310 ya sheria za Tanzania 

kama ilivyorejewa mwaka 2002 (The Law Reforms (Fatal Accidents and Miscellaneous 

Provisions) Act) 

Kuna namna mbalimbali ambazo mtu akishindwa kutimiza wajibu wake anaweza kusababisha 

madhara kwa wengine na kupelekea mtu kudai fidia. Namna hizo ni kama zifuatazo; 

1. Wajibu wa mwenyeji kuhakikisha kuwa wanaoingia na kutoka kwenye eneo lake 

kwa halali hawadhuriki. 

Mwenyeji ana wajibu wa kuhakikisha kuwa wote wanaoingia na kutoka katika eneo lake kihalali 

hawapati madhara. Akishidwa kutimiza wajibu huo na madhara yakatokea, mtu aliyedhurika 

anaweza kudai fidia. Baadhi mifano ya mambo yanayoweza kupelekea madhara kutokea na 

mtu kudai fidia chini ya wajibu huu ni pale ambapo mtu amekwenda kwenye nyumba ya mtu au 

taasisi na kukuta sakafu inateleza kutokana na kupiga deki au asili ya sakafu bila kuwa na ilani 

(tahadhari) kuhusiana na hali ya sakafu hiyo  na mtu akateleza/ akaanguka na kuumia au 

endapo mtu amepanda gari la mtu mwingine na gari hilo likawa na viti vibovu na kupelekea mtu 

kuumia au kupata ajali kutokana ubovu wa gari hilo. 
 

2. Wajibu wa mtu kulinda hadhi na heshima ya mwingine; 

Chini ya wajibu huu, kila mtu ana wajibu wa kulinda hadhi na heshima ya mwenzie. Iwapo mtu 

atafanya lolote na kusababisha hadhi ya mwenzie kushuka, mtu aliyefanyiwa hayo anaweza 

kudai fidia. Mfano wa uvunjifu wa wajibu huu ni pale ambapo mtu A amefanya tendo au 

amesema maneno ambayo sio maoni halali juu ya mtu B mbele ya watu wengine na kwa maoni 

ya hao watu wengine tendo lile au maneno yale yanashusha hadhi au yanamdhalilisha mtu B; 

mtu B anaweza kwenda kudai fidia 
 

 



3. Wajibu wa mtu kutoharibu raha na furaha ya mtu mwingine 

Wajibu huu unamaanisha kwamba mtu hatakiwi kuwasumbua wengine walioko jirani naye. 

Mfano wa uvunjifu wa wajibu huu ni pale ambapo mtu anasababisha karaha kwa kuweka mziki 

kwa sauti ya juu bila kibali au bila kuzingatia masharti ya kibali, au kelele au kusababisha harufu 

mbaya kiasi cha kuwakosesha raha au kuwasumbua wengine 
 

4. Wajibu wa mwenye mali au mwajiri kuhakikisha kuwa mawakala au wafanyakazi 

au waajiriwa wake,  katika kutimiza wajibu wao kwenye kazi au ajira 

hawasababishi madhara kwa watu wengine. 

Wajibu huu unamanisha kwamba, mwajiri au mwenye mali ana wajibu wa kuhakikisha kuwa 

mawakala au  waajiriwa wake hawasababishi madhara kwa wengine wakati wanatimiza 

majukumu yao ya kazi. Mfano wa uvujifu wa wajibu huu ni pale ambapo mfanyakazi/ mwajiriwa 

aliyeajiriwa na mtu au taasisi au wakala wa mtu au taasisi akifanya kitu chenye kukuletea 

madhara kwa mtu mwingie au juu ya mali ya mtu mwingine wakati anatimiza majukumu ya ajira/ 

kazi yake. Hili likitokea mtu aliyepata madhara binafsi au mali yake anaweza kudai fidia kutoka 

kwa mwajiri au mwenye mali. Mfano mwingine ni pale ambapo mtu amepanda basi/ gari na 

akapata ajali au kuumia akiwa kwenye basi hilo na kapata madhara anaweza kudai fidia kutoka 

kwa dereva aliyekuwa akiendesha gari hilo pamoja na mmiliki wa gari/ basi hilo. Mara nyingi hii 

ni pale ambapo basi/ gari lilikuwa ni la biashara mfano mabasi yanayosafirisha abiria. 
 

5. Wajibu wa watawala/ viongozi kuhakikisha hawafanyi vitendo ambavyo 

vitawaathiri wananchi wao. 

Chini ya wajibu huu, viongozi au watawala wanapaswa kujali na kufanya mambo ambayo 

hayaleti madhara kwa wananchi wanaowaongoza. Mfano na vitu vinavyoweza kupelekea 

madhara na kusababisha watu au mtu kudai fidia ni pale ambapo kiongozi anaruhusu takataka 

zitupwe kwenye eneo fulani ambalo lipo kwenye makazi watu. 
 

6. Wajibu wa mtu kuhakikisha mwenzake hadhuriki wala hasumbuki kwa namna 

yoyote ile. 

Chini ya wajibu huu, kila mtu ana wajibu wa kuhakikisha kuwa mwenzake hadhuriki wala 

kusumbuka kwa namna yoyote ile kutokana na kitendo anachofanya au ambacho anaweza 

kukizuia kisifanyike. Mfano wa uvunjifu wa wajibu huu ni kama mtu kuingia kwenye eneo / mali 

ya mtu mwingine isivyo halali na kufanya  mwenzie ashindwe kutumia, kuendeleza au kafanya 

kazi katika eneo hilo; au mtu kusababisha uchafu kwenye eneo/ mazingira ya mtu mwingine au 

kuwa na mali ambayo inaleta uchafu kwenye eneo la mtu mwingine; au mtu kupata madhara 

binafsi au mali yake kutokana na mnyama/ mifugo ya mtu mwingine; au Ikiwa  mtu amepata 

hasara/ madhara binafsi au mali yake kutokana na uzembe wa mtu mwingine au Ikiwa mtu 

alikuwa anasafisha shamba au eneo lake kwa kuchoma moto na moto ule ukasambaa hadi 

kwenye eneo la mtu mwingine na  kusababisha madhara kwenye eneo hilo. 

 

 

Kitu cha kuzingatia kutokana na Makala hii ni kwamba kila mtu ana wajibu wa kujali na 

kuhakikisha kuwa kitendo chochote anachofanya hakisababishi madhara hasi kwa mwenzake. 

 

Tukutane katika Makala nyingine!!! 


